คุณคิดยังไงกับค่ายวิบูณกิจและสยามอินเตอร์

Share
    destinystrom
    Beginner
    Beginner

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 25
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : -14
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : -1
    วันเกิด วันเกิด : 11/01/1997
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 25/05/2011

คุณคิดยังไงกับค่ายวิบูณกิจและสยามอินเตอร์

ตั้งหัวข้อ by destinystrom on Sat May 28, 2011 1:53 am

ช่วยบอกความเห็นของทุกคนต่อค่ายสองค่ายด้วยนะครับ

สำหรับผม วิบูณกิจการ์ตูนสนุกมันเยอะดีแต่ไม่ค่อยออกมาต่อเนื่องอะครับ1เล่มเล่นไปเป็น3เดือนถึงจะออก

แล้วก็สยามอินเตอร์คอมมิค ค่ายนี้การ์ตูนสนุกมีค่อนข้างเยอะครับเหมือนกันครับแต่ไม่ค่อยมีใครชอบภาพการ์ตูนของค่ายนี้ซักเท่าไหร่
    rookierabbit
    Beginner
    Beginner

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 38
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : -23
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : 0
    วันเกิด วันเกิด : 05/01/1998
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 27/05/2011
    เหรียญ เหรียญ :

Re: คุณคิดยังไงกับค่ายวิบูณกิจและสยามอินเตอร์

ตั้งหัวข้อ by rookierabbit on Sat May 28, 2011 8:07 am

ค่ายวิบูลย์กิจก็ดีนะคะ แต่ว่าการเขียนเรทอายุผู้อ่านจะเขียนแบบว่า
    "เหมาะสำหรับผู้อ่านทั่วไป" "เหมาะสำหรับผู้อ่านวัยรุ่นขึ้นไป" ซึ่งมันจะไม่ชัดเจน
    ว่ากำหนดอายุเท่าไหร่ ส่วนสยามอินเตอร์คอมิคก็ค่อนข้างดีกว่าเลย
    เพราะเขาเขียนเรทเขาก็เขียนอย่างชัดเจนว่า 15+ หรือ 18+ หรือ 12+
    ตามนั้นเลยค่ะ ในความคิดของเรา

ack0083
    Rookie
    Rookie

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 6
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : -54
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 07/11/2010

Re: คุณคิดยังไงกับค่ายวิบูณกิจและสยามอินเตอร์

ตั้งหัวข้อ by ack0083 on Sun Jun 12, 2011 2:07 pm

SIC เป็นจอม คองงงงงงงงง เลย(จากใจ)ได้ LC ไปหลายเรื่อง แต่ออกไม่ครบ(กั้ก)

ส่วน VBK โอเค ดีนะ ไม่ดองมากและดองนาน

สรุป เนชั่น แจ่มสุด
    seeniii
    Beginner
    Beginner

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 30
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : -52
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : 10
    วันเกิด วันเกิด : 05/12/1996
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 22/01/2011
    เหรียญ เหรียญ :

ตั้งหัวข้อ by seeniii on Wed Jun 22, 2011 7:00 pm

ชอบทั้งสองค่ายน่ะ แต่ของ สยามอินเตอร์ มันไม่มีแนะนำตัว ละคร ง่ะแถมหนังสือมันไม่ค่อยแข็งแรงถ้าไม่เย็บเล่มอ่านๆไปเดียวก็หลุดเป็นชิ้น แต่ที่ถึกที่สุดคงเป็นของเนชั่น(เล่มมันบางไปหน่อย)
    oshino
    Beginner
    Beginner

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 38
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : 37
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : 1
    วันเกิด วันเกิด : 30/03/1993
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 23/01/2011

ตั้งหัวข้อ by oshino on Sun Oct 02, 2011 1:39 am

nm_07 ของกระผม VBK ชอบเนกิมะ nm_09

popname
    Rookie
    Rookie

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 4
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : -14
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 28/10/2011

ตั้งหัวข้อ by popname on Fri Oct 28, 2011 3:57 pm

ผมว่า VBK แปลดีครับ แต่ดองนานมาก

SIC แปลผิดเยอะอยู่บางเรื่อง ดองก็พอกาน

nm_23
    TUM / Nijino Saki FC.
    Rookie
    Rookie

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 12
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : 18
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 14/06/2011

ตั้งหัวข้อ by TUM / Nijino Saki FC. on Fri Oct 28, 2011 11:10 pm

SIC ผมไม่ค่อยชอบการแปลของค่ายนี้เท่าไรแฮะ บางเรื่องนี้แปลผดค่อนข้างเยอะเลย

ถ้าจะแปลแบบฮาแตกจริงๆผมชอบของเนชั่น

rinnyu
    Rookie
    Rookie

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 3
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : 1
    วันเกิด วันเกิด : 23/01/1995
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 10/11/2011

ตั้งหัวข้อ by rinnyu on Thu Nov 10, 2011 7:17 pm

ส่วนตัวคิดว่าพอๆกัน แอบชอบ VBK มากกว่านิดนึง แต่ที่บ้านมี SIC มากกว่าค่ะ (ก็เพราะแนวเรื่องที่อ่านด้วยแหละ)

แต่ VBK ก็ขยันดองเหลือเกิน!!!! ดองจนคนอ่านร้องไห้มาหลายหนแล้วค่ะ
    อันนี้ยอมรับว่า บางเรื่องก็ออกบ่อย ไม่ใช่ว่าดองเสียทั้งหมด
    แต่ก็อยากจะให้ปล่อยออกมาบ่อยๆให้เหมือนๆกันนะค้าาา อย่าเลือกดองบางเรื่องเซ่~~~!! TT[]TT
    อาจจะเพราะดิฉันอ่านเฉพาะเรื่องที่วิบูลย์กิจดองก็ได้มั้งคะ 555

ส่วน SIC เจาะตลาดสาวๆเยอะกว่าค่ะ ดิฉันปลื้มตรงนี้มาก การ์ตูนวาย/แอบวายเยอะแยะเลย ฮ่าๆ :D
    แต่ว่าแปลฮาเกิ๊นนนน บางคำไม่น่าแปลก็แปลมาได้ 5555 อันนี้คิดว่าอยู่ที่ตัวคนแปลเองมากกว่านะ
    แล้วก็ดองน้อยกว่า VBK ค่ะ คืออ่าน SIC เยอะด้วย เลยไม่คิดว่าดองเยอะเท่าไหร่
    บางเรื่องได้ LC ไปก็อุตส่าห์ออกมาให้ทันไพเรท พอครบแล้วก็หายเงียบไปเลย หมายความว่าไงค้าาาาา TT[]TT

อ้อ SIC หนังสือชอบแตกด้วยค่ะ ที่บ้านมี SIC ประมาณ 30% แตกซะ 5-10% เลยทีเดียว -w-b

โดยรวมแล้วถ้า VBK ถ้าดองน้อยกว่านี้จะน่ารักมาก
    ส่วน SIC ก็น่ารักโอเคแล้วค่ะ :D
    BlueExO2C!$Tz
    Beginner
    Beginner

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 43
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : 90
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : 53
    วันเกิด วันเกิด : 28/09/1999
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 04/12/2011

ตั้งหัวข้อ by BlueExO2C!$Tz on Mon Dec 05, 2011 9:31 pm

ค่ายวิบูลย์กิจก็ดีนะคะ แต่ว่าการเขียนเรทอายุผู้อ่านจะเขียนแบบว่า
    "เหมาะสำหรับผู้อ่านทั่วไป" "เหมาะสำหรับผู้อ่านวัยรุ่นขึ้นไป" ซึ่งมันจะไม่ชัดเจน
    ว่ากำหนดอายุเท่าไหร่ ส่วนสยามอินเตอร์คอมิคก็ค่อนข้างดีกว่าเลย
    เพราะเขาเขียนเรทเขาก็เขียนอย่างชัดเจนว่า 13+ 15+ หรือ 18+ อะไรแบบนี้อ่ะครับ
    ตามนั้นเลยขอรับ ในความคิดของกระผมนะขอรับ

เวลาขณะนี้ Thu Dec 14, 2017 7:17 am