แชร์เล็กๆ น้อยๆ

Share
    Sethizice.L
    Rookie
    Rookie

จำนวนข้อความ จำนวนข้อความ : 7
    จำนวนเงิน จำนวนเงิน : 9
    คำขอบคุณ คำขอบคุณ : -2
    วันเกิด วันเกิด : 03/01/1987
    วันที่สมัคร วันที่สมัคร : 13/10/2010

แชร์เล็กๆ น้อยๆ

ตั้งหัวข้อ by Sethizice.L on Sat Feb 25, 2012 11:37 am

กระทู้นี้ตั้งเพราะ
    - ต้องการแชร์อะไรนิดๆ หน่อยๆ
    - ใช้เน็ตมหาลัยทำให้ออนหน้าแชทไม่ได้

หลังจากที่อ่านๆ ตามข่าวทางอีเมลมาโดยตลอด (ประมาณ 90%)

จะบอกให้ว่า ทำไมมันดราม่าไม่จบไม่สิ้น

ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. ทำไมเว็บบอร์ดที่สวยงามตระการตาขนาดนี้ แต่สังคมภายในกลับมืดมน ผิดกับภาพลักษณ์ของตัวเว็บเอง
    2. ทำไมมันถึงมีปัญหาโน่น นี่ นั่น สารพัดเรื่อยมา

คำตอบก็ง่ายๆ ไม่ได้เป็นเพราะระบบบอร์ดไม่ดี หรือ สมาชิกเกรียนแต่อย่างใด

มันมาจาก "ระดับบริหาร" ทั้งหลายที่มีการเล่นพรรคเล่นพวก อวยกันเอง เลียขากันเอง ใครที่ความเห็นต่างจากข้าเป็นต้องดับสูญไป
    ปลาใหญ่กินปลาเล็ก มีการตักตวงผลประโยชน์เข้าตัว (ผลประโยชน์ในที่นี้ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นตัวเงินเสมอไป) เมื่อขัดแย้งในผลประโยชน์ที่ว่า ก็จะเริ่มมีปัญหาตามมา

อีกเรื่อง คงต้องขอเอาเรื่องไม่นานมานี้มาซ้ำอีกรอบ

คือ แอดมินคนที่ทำตัวไม่เด็ดขาด บอกซะดิบดีว่าจะลาออก ไม่ทำแล้ว แต่พอโดนกระแสกดดันจากพวกที่กำลังจะเสียผลประโยชน์ก็กลับลำมาดื้อๆ เรื่องมันก็เลยดำเนินต่อไป ไม่มีทีท่าว่าจะจบ

จากที่สังเกตุ(มานาน) แอดมินคนที่จะลาออกแล้วไม่ลา ก็มีความสามารถในการพัฒนาเว็บค่อนข้างสูง ถ้าคนๆ นี้ลาออกไป แน่นอนคนที่เต้นคนแรกจะเป็นเจ้าของเว็บ เพราะถ้าเว็บไม่มี คนที่มีความสามารถ มาพัฒนา อนาคตก็ไม่แคล้ว จืดชืดแน่นอน

ต้องถามตัวเองแล้วครับ

พวกคุณจะอยู่กันอย่างสันติได้หรือยัง ?
    พวกคุณจะเลิกกอบโกยผลประโยชน์เข้าตัวได้หรือยัง ?
    พวกคุณจะเลิกเล่นพรรคเล่นพวกได้หรือยัง ?

แต่เท่าที่ผมตามข่าวมาเรื่อยๆ ผมว่า ยาก ที่จะแก้ไขแล้วล่ะ

การที่ต่างคนต่างไป แยกกันเป็นคนละเว็บไปเลย น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดสำหรับเคสนี้อ่ะนะ

จริงๆ ผมก็เลิกยุ่งกับเว็บนี้ไปได้ซักพักใหญ่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมาตั้งกระทู้อะไรแบบนี้ด้วยซ้ำ ถามว่าทำไมถึงมาตั้งล่ะ ?
    ตอบนะครับ ก็เพราะเคยอยู่ "ด้วยกัน" มาก่อนย่อมต้องมีความผูกพันธ์ การเห็นเพื่อนพี่น้องทั้งหลายทะเลาะกันในบ้าน ย่อมรู้สึกไม่ดี

นี่คือที่ผมอยากจะแชร์ครับ จะอ่านแล้วผ่านไป หรืออะไรก็แล้วแต่ พวกคุณ ล่ะกันครับ

ด้วยความเคารพ

เวลาขณะนี้ Sat Jan 20, 2018 6:08 pm